Trang chủ / HỎI ĐÁP PHÁP LUẬT / Chứng thực Giấy ủy quyền có cần 2 bên phải có mặt?

Chứng thực Giấy ủy quyền có cần 2 bên phải có mặt?

Bạn đọc ở địa chỉ email phubinh…@gmail.com, hỏi: Em ở Đà Nẵng muốn làm Giấy ủy quyền có xác nhận của UBND cấp xã cho một người bạn ở Thành phố Hồ Chí Minh tới trường Đại học nhận bằng giúp em, vì em không có thời gian vào Thành phố nhận. Vậy, trangtinphapluat.com cho em biết khi đi làm Giấy ủy quyền tại UBND xã thì họ có bắt buộc người được ủy quyền phải có mặt hay không? hay là chỉ một mình em ký giấy là được.

Trangtinphapluat.com trả lời như sau:

Theo Khoản 4 Điều 24 Nghị định 23/2015/NĐ-CP của Chính phủ về cấp bản sao từ sổ gốc, chứng thực bản sao từ bản chính, chứng thực chữ ký và chứng thực hợp đồng, giao dịch thì: Chứng thực chữ ký trong Giấy ủy quyền đối với trường hợp ủy quyền không có thù lao, không có nghĩa vụ bồi thường của bên được ủy quyền và không liên quan đến việc chuyển quyền sở hữu tài sản, quyền sử dụng bất động sản, thì thủ tục  được thực hiện như chứng thực chữ ký.

Như vậy, trường hợp của bạn là chứng thực giấy ủy quyền để nhận bằng, không có thù lao, không liên quan đến chuyền quyền sở hữu, do đó sẽ được thực hiện theo thủ tục chứng thực chữ ký, cụ thể Khoản 1, 2 Điều 24 Nghị định 23 quy định như sau:

1. Người yêu cầu chứng thực chữ ký của mình phải xuất trình các giấy tờ sau đây:

a) Bản chính hoặc bản sao có chứng thực Giấy chứng minh nhân dân hoặc Hộ chiếu còn giá trị sử dụng;

b) Giấy tờ, văn bản mà mình sẽ ký.

2. Người thực hiện chứng thực kiểm tra giấy tờ yêu cầu chứng thực, nếu thấy đủ giấy tờ theo quy định tại Khoản 1 Điều này, tại thời điểm chứng thực, người yêu cầu chứng thực minh mẫn, nhận thức và làm chủ được hành vi của mình và việc chứng thực không thuộc các trường hợp quy định tại Điều 25 của Nghị định này thì yêu cầu người yêu cầu chứng thực ký trước mặt và thực hiện chứng thực như sau:

a) Ghi đầy đủ lời chứng chứng thực chữ ký theo mẫu quy định;

b) Ký, ghi rõ họ tên, đóng dấu của cơ quan, tổ chức thực hiện chứng thực và ghi vào sổ chứng thực.

Đối với giấy tờ, văn bản có từ (02) hai trang trở lên thì ghi lời chứng vào trang cuối, nếu giấy tờ, văn bản có từ 02 (hai) tờ trở lên thì phải đóng dấu giáp lai.

Căn cứ vào quy định trên và Điều 5 của Nghị định 23 thì khi bạn có nhu cầu chứng thực Giấy ủy quyền thì chỉ cần một mình bạn tới UBND cấp xã hoặc Phòng Tư pháp để chứng thực chữ ký là được.

Rubi

Quảng cáo: thay doi giay phep kinh doanh, thanh lap doanh nghiep

Blog của Nguyễn Quốc Sử

Blog chia sẻ thông tin pháp luật – Tư vấn pháp luật – Quảng cáo trực tuyến.
Liên hệ: kesitinh355@gmail.com

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *