Trang chủ / BÀI VIẾT HAY / Lĩnh vực hình sự / Chưa xử lý đối với hành vi đánh bạc trái phép dưới 5 triệu đồng

Chưa xử lý đối với hành vi đánh bạc trái phép dưới 5 triệu đồng

Theo Công văn số 80/TANDTC-PC ngày 29/3/2016 của Tòa án nhân dân tối cao về việc xử lý đối với hành vi đánh bạc trái phép dưới 5 triệu đồng, thì:

1. Kể từ ngày 09/12/2015 đến hết ngày 30/6/2015, ngày Bộ luật Hình sự 2015 , đối với người có hành vi đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hoặc hiện vật có giá trị dưới 5 triệu đồng, chưa bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi tổ chức đánh bạc hoặc chưa bị kết án về tội đánh bạc hoặc tổ chức đánh bạc hoặc đã bị kết án về tội đánh bạc hoặc tội tổ chức đánh bạc nhưng đã được xóa án tích, nếu vụ án đang trong giai đoạn xét xử thì Tòa án phải mởi phiên tòa và căn cứ vào Điều 25 Bộ luật hình sự 1999 miễn trách nhiệm hình sự đối với người phạm tội.

loading...

2. Kể từ ngày 01/7/2016, nếu hành vi đánh bạc trái phép dưới 5 triệu đồng, chưa bị xử phạt hành chính về vi phạm này  hoặc hành vi tổ chức đánh bạc hoặc chưa bị kết án về tội đánh bạc hoặc tổ chức đánh bạc hoặc đã bị kết án về tội đánh bạc hoặc tổ chức đánh bạc nhưng đã được xóa án tích mới bị phát hiện, điều tra, truy tố, xét xử thì áp dụng bộ luật hình sự 2015 để tuyên bị cáo không phạm tội và đình chỉ vụ án.

Phương Thảo

Tác giả Nguyễn Quốc Sử

Blog chia sẻ thông tin pháp luật - Tư vấn pháp luật - Quảng cáo trực tuyến. Liên hệ: kesitinh355@gmail.com

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *