Trang chủ / BÀI VIẾT HAY / Hôn nhân và gia đình / Hướng dẫn yêu cầu ghi chú ly hôn

Hướng dẫn yêu cầu ghi chú ly hôn

Ngày 19/9/2016, Cục Hộ tịch, Quốc tịch, Chứng thực ban hành Công văn 1291/HTQTCT-HT về việc hướng dẫn giải quyết yêu cầu ghi chú ly hôn, theo đó:

Đối với trường hợp người Việt Nam định cư ở nước ngoài đã có quốc tịch nước ngoài, nếu người đó chỉ sử dụng hộ chiếu, giấy tờ do cơ quan có thẩm quyền của nước ngoài cấp để làm đăng ký kết hôn mới mà không sử dụng hộ chiếu, giấy tờ tùy thân khác do cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cấp, cũng không sử dụng giấy tờ chứng minh có quốc tịch Việt Nam thì không phải làm thủ tục ghi chú ly hôn theo quy định tại Khoản 2 Điều 7 Nghị định 123/2015/NĐ-CP quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật Hộ tịch.

xem Công văn 1291 tại đây

loading...
loading...
Quảng cáo:

Tác giả Nguyễn Quốc Sử

Blog chia sẻ thông tin pháp luật - Tư vấn pháp luật - Quảng cáo trực tuyến. Liên hệ: kesitinh355@gmail.com

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *