Trang chủ / BÀI VIẾT HAY / Quản lý hành chính / Ai phải ký trong biên bản vi phạm hành chính?

Ai phải ký trong biên bản vi phạm hành chính?

          Biên bản vi phạm hành chính là cơ sở pháp lý quan trọng để xác định thẩm quyền xử lý vi phạm hành chính, cơ sở để ban hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính, quyết định áp dụng biện pháp buộc khắc phục hậu quả. Chính vì vậy, khi tiến hành lập biên bản vi phạm hành chính, người có thẩm quyền lập biên bản phải hết sức lưu ý các nội dung trong biên bản như điều khoản vi phạm, mô tả thời gian, địa điểm xảy ra vi phạm, mời người làm chứng, đại diện chính quyền địa phương…Một vấn đề đặt ra là trong quá trình lập biên bản vi phạm hành chính có nhiều thành phần tham gia thì ai bắt buộc phải ký vào biên bản vi phạm hành chính?

Theo Khoản 3 Điều 58 Luật Xử lý vi phạm hành chính thì: “Biên bản vi phạm hành chính phải được lập thành ít nhất 02 bản, phải được người lập biên bản và người vi phạm hoặc đại diện tổ chức vi phạm ký; trường hợp người vi phạm không ký được thì điểm chỉ; nếu có người chứng kiến, người bị thiệt hại hoặc đại diện tổ chức bị thiệt hại thì họ cùng phải ký vào biên bản; trường hợp biên bản gồm nhiều tờ, thì những người được quy định tại khoản này phải ký vào từng tờ biên bản. Nếu người vi phạm, đại diện tổ chức vi phạm, người chứng kiến, người bị thiệt hại hoặc đại diện tổ chức bị thiệt hại từ chối ký thì người lập biên bản phải ghi rõ lý do vào biên bản”. Như vậy, trong biên bản vi phạm hành chính bắt buộc người lập biên bản , người vi phạm, người chứng kiến phải ký, còn những người cùng tham gia trong đoàn kiểm tra mà không phải là người chứng kiến thì không nhất thiết phải ký.

Trong mẫu biên bản vi phạm hành chính ban hành kèm theo Nghị định 81/2013/NĐ-CP hướng dẫn chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật Xử lý vi phạm hành chính, ở phần ký biên bản có phần dành cho đại diện chính quyền địa phương, vậy thì trong trường hợp nào buộc phải có đại diện chính quyền địa phương ký vào biên bản?

loading...

Theo quan điểm của người viết thì trong trường hợp người lập biên bản không phải là cán bộ công chức của UBND cấp xã mà thuộc các phòng, ban chuyên môn cấp huyện hoặc của các cơ quan ngành dọc như Thanh tra xây dựng, Quản lý thị trường…thì mới cần mời đại diện chính quyền địa phương tham dự và ký xác nhận để đảm bảo tính pháp lý chặt chẽ.

Như vậy, không phải tất cả các thành viên có tên trong biên bản vi phạm hành chính buộc phải ký vào biên bản mà chỉ có một số thành phần bắt buộc như ở trên mới phải ký vào biên bản vi phạm hành chính.

Phương Thảo

loading...
Quảng cáo:

Tác giả Nguyễn Quốc Sử

Blog chia sẻ thông tin pháp luật - Tư vấn pháp luật - Quảng cáo trực tuyến. Liên hệ: kesitinh355@gmail.com

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *