Trang chủ / HỎI ĐÁP PHÁP LUẬT / Bán thuốc lá, rượu cho người chưa đủ 18 tuổi có vi phạm pháp luật?

Bán thuốc lá, rượu cho người chưa đủ 18 tuổi có vi phạm pháp luật?

Nhiều bạn đọc hỏi trangtinphapluat: các cửa hàng, tạp hóa bán thuốc lá, rượu cho người chưa thành niên có vi phạm pháp luật không? nếu có thì bị xử lý như thế nào?

Trangtinphapluat.com trả lời như sau:

Cấm bán thuốc lá cho trẻ em

Theo quy định tại Khoản 9 Điều 6 Luật Trẻ em (có hiệu lực thi hành từ ngày 01/6/2017) thì cấm: Bán cho trẻ em hoặc cho trẻ em sử dụng rượu, bia, thuốc lá và chất gây nghiện, chất kích thích khác, thực phẩm không bảo đảm an toàn, có hại cho trẻ em. Và tại Khoản 4 Điều 41 của Luật Trẻ em thì bổ phận của trẻ em: Không đánh bạc; không mua, bán, sử dụng rượu, bia, thuốc lá và chất gây nghiện, chất kích thích khác.

Bán thuốc lá cho trẻ em bị phạt tiền

Theo quy định tại Điều 32 Nghị định 185/2013/NĐ-CP của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động thương mại, sản xuất, buôn bán hàng giả, hàng cấm và bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng, thì hành vi bán thuốc lá cho người chưa đủ 18 tuổi bị phạt tiền từ 1000.000đ – 2000.000đ; Tại Điều 45 Nghị định 185/2013/NĐ-CP thì hành vi bán sản phẩm rượu cho người chưa đủ 18 tuổi bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

Bán thuốc lá cho trẻ em là hành vi vi phạm pháp luật
Bán thuốc lá cho trẻ em là hành vi vi phạm pháp luật

Không chỉ người bán thuốc lá cho người Người chưa đủ 18 tuổi  bị xử  phạt hành chính mà người chưa đủ 18 tuổi sử dụng thuốc lá cũng bị xử phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng theo Điều 24 Nghị định 176/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực y tế.

Ai xử phạt hành vi bán thuốc lá, rượu cho trẻ em

(Từ 01/01/2020, Cấm người dưới 18 tuổi uống rượu bia)

Theo Nghị định 185/2013/NĐ-CP và Nghị định 176/2013/NĐ-CP thì Chủ tịch UBND các cấp, công an nhân dân, thanh tra y tế…có quyền lập biên bản và ban hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính đối với người có hành vi bán thuốc lá, rượu cho trẻ em cũng như việc trẻ em sử dụng thuốc lá. Tuy nhiên, thực tiễn việc phát hiện, lập biên bản và xử lý hành vi trên là rất khó và ít địa phương thực hiện xử phạt.

(Bộ câu hỏi trắc nghiệm tìm hiểu Luật phòng, chống tác hại của rượu bia)

Rubi

Tác giả Nguyễn Quốc Sử

Blog chia sẻ thông tin pháp luật - Tư vấn pháp luật về xử lý vi phạm hành chính, đất đai, xây dựng; tư vấn lĩnh vực dân sự, hôn nhân gia đình... - Quảng cáo trực tuyến: Textlink, bài viết quảng cáo... Liên hệ: kesitinh355@gmail.com. Điện thoại: 0935634572

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *