Trang chủ / HỎI ĐÁP PHÁP LUẬT

HỎI ĐÁP PHÁP LUẬT

Tư vấn pháp luật, giải đáp pháp luật, tư vấn pháp luật miễn phí

Xây dựng chuồng trại có phải xin phép chuyển mục đích sử dụng đất?

Nghị định số 83/2018/NĐ-CP của Chính phủ : Về khuyến nông

Một số bạn đọc hỏi trangtinphapluat.com: Trường hợp đất trồng cây hằng năm chuyển sang đất xây dựng chuồng trại chăn nuôi gia súc, gia cầm có phải xin phép chuyển mục đích sử dụng đất hay không? và việc xây dựng các công trình này ở nông thôn có …

Read More »

Kinh phí hành chính tiết kiệm được chi vào những mục đích gì?

Hướng dẫn xây dựng dự toán ngân sách Nhà nước năm 2019

Nhiều bạn đọc hỏi trangtinphapluat.com, kinh phí hành chính tiết kiệm được của các cơ quan nhà nước được chi cho những mục đích gì? Trangtinphapluat.com trả lời như sauL Kinh phí hành chính tiết kiệm được chi theo các khoản sau: Theo Khoản 7, Điều 3, Thông tư liên …

Read More »

Đất vườn ao là gì? Đất nào được xác định là đất vườn ao?

Nghị định số 83/2018/NĐ-CP của Chính phủ : Về khuyến nông

Đất vườn ao hiện nay  pháp luật đất đai chưa có định nghĩa cụ thể, rõ ràng. Khoản 1, Điều 103 Luật Đất đai chỉ quy định: Đất vườn ao của hộ gia đình, cá nhân được xác định là đất ở phải trong cùng một thửa đất đang có nhà ở. …

Read More »

Người vi phạm phải nộp phạt mới được cấp giấy phép xây dựng?

Tiêu chí xã nông thôn mới kiểu mẫu, giai đoạn 2018-2020

Một số bạn đọc gửi câu hỏi tới trangtinphapluat.com đề nghị cho biết khi cá nhân, tổ chức thực hiện hành vi xây dựng không có giấy phép, bị cơ quan nhà nước có thẩm quyền lập biên bản vi phạm hành chính, ban hành quyết định xử phạt vi …

Read More »

Công trình tín ngưỡng, tôn giáo có phải xin phép xây dựng?

Công trình tín ngưỡng, tôn giáo có phải xin phép xây dựng?

Nhiề bạn đọc thắc mắc: Công trình tín ngưỡng, tôn giáo; công trình phụ trợ tín ngưỡng, tôn giáo ở nông thôn thuộc khu vực chưa có quy hoạch phát triển đô thị, quy hoạch chi tiết xây dựng được duyệt khi xây dựng mới, cải tạo, sửa chữa có được miễn giấy …

Read More »

Người có công cách mạng có được chuyển quyền sử dụng đất?

Tiêu chí xã nông thôn mới kiểu mẫu giai đoạn 2018-2020

Nhiều bạn đọc gửi câu hỏi với nội dung: Người có công với cách mạng có khó khăn về nhà ở, được cấp huyện giao đất không thu tiền sử dụng đất thì có bị hạn chế quyền của người sử dụng đất hay không?  thực tế ở một số …

Read More »

Giấy tờ hết hạn sử dụng có được chứng thực?

Thời hiệu là gì

Nhiều bạn đọc thắc mắc: Một số loại giấy tờ có quy định về thời hạn sử dụng như chứng minh nhân dân, hộ chiếu, giấy chứng nhận tốt nghiệp tạm thời, giấy xác nhận tình trạng hôn nhân…Khi các giấy tờ trên hết hạn sử dụng thì có được …

Read More »

UBND cấp xã làm mất biên lai phí, lệ phí, có bị xử phạt hành chính?

Thông tư 04/2018/TT-BTP về biểu mẫu trong công tác bồi thường nhà nước

Nhiều bạn đọc thắc mắc, UBND cấp xã trong quá trình thực thi nhiệm vụ đã làm mất biên lai thu phí, lệ phí; trường hợp này có bị xử phạt hành chính hay không? Trangtinphapluat.com trả lời như sau (mang tính tham khảo): Tại Khoản 1 Điều 5 Luật …

Read More »

Giấy tờ nào được xem là hợp lệ để đăng ký lại khai sinh

Thông tư 04/2018/TT-BTP về biểu mẫu trong công tác bồi thường nhà nước

Nhiều bạn đọc gửi câu hỏi tới trangtinphapluat.com đề nghị cho biết những loại giấy tờ nào được xem là hợp lệ để làm căn cứ đăng ký lại khai sinh, nhất là trường hợp một người có nhiều giấy tờ nhưng nội dung thông tin về họ tên, năm …

Read More »

Trách nhiệm của UBND cấp xã trong thực hiện quyết định công nhận hòa giải thành

Thời hiệu là gì

Một số bạn đọc hỏi trangtinphapluat.com: Khi 02 người dân tranh chấp dân sự, khởi kiện ra Tòa án, Tòa án tiến hành hòa giải thành và có Quyết định công nhận sự thỏa thuận của các đương sự. Sau khi có quyết định, một trong hai bên không thực …

Read More »

Bán thuốc lá, rượu cho người chưa đủ 18 tuổi có vi phạm pháp luật?

Tư vấn pháp luật

Nhiều bạn đọc hỏi trangtinphapluat: các cửa hàng, tạp hóa bán thuốc lá, rượu cho người chưa thành niên có vi phạm pháp luật không? nếu có thì bị xử lý như thế nào? Trangtinphapluat.com trả lời như sau: Theo quy định tại Khoản 9 Điều 6 Luật Trẻ em …

Read More »

Giá trị pháp lý của Giấy ủy quyền tặng cho di sản thừa kế được lập ở nước ngoài

Thông tư 04/2018/TT-BTP về biểu mẫu trong công tác bồi thường nhà nước

Một số bạn đọc hỏi trang tin pháp luật về giấy ủy quyền tặng cho di sản thừa kếđối với đất đai ở Việt Nam được lập ở nước ngoài thì có giá trị pháp lý ở Việt Nam hay không? Vấn đề này trangtinphapluat.com trả lời như sau: Ngày …

Read More »