Trang chủ / HỎI ĐÁP PHÁP LUẬT (page 3)

HỎI ĐÁP PHÁP LUẬT

Tư vấn pháp luật, giải đáp pháp luật, tư vấn pháp luật miễn phí

Từ 1/5/2016 có được hưởng tăng lương 8%

Bạn Thai Son NGUYEN <donghanhcungtraitim@gmail.com>, gửi tới trangtinphapluat.com câu hỏi: Em là công chức đã biên chế. hệ số lương là 2.05 nhưng tù tháng 5 lương cơ sở tăng từ 1150 lên 1210 vậy em có được hưởng 8% đối với đối tượng có hệ số lương dưới 2.34 …

Đọc tiếp

Lấn, chiếm đất đai: UBND xã có được cưỡng chế?

Bạn Trần Thị Tùng (địa chỉ email: tranlinhtunght@gmail.com) hỏi:, mình ở xã thì UBND xã có được ban hành Quyết định cưởng chế đối với trường hợp công dân trên địa bàn xã lấn chiếm đất đai, xây dựng công trình phụ của gia đình trên đất lân chiếm không? Trangtinphapluat.com …

Đọc tiếp

Vừa đăng ký kết hôn vừa nhận con có cần phải chứng cứ chứng minh?

Bạn Uông Hồng Thắng – Hà Nội, hỏi Thủ tục vừa đăng kết hôn vừa nhận cha con thì có cần chứng cứ chứng minh quan hệ cha con như khoản 1 điều 11 TT 15/2015/TT-BTP không anh? Em cảm ơn a! Trangtinphapluat.com trả lời bạn Thắng như sau: Vừa …

Đọc tiếp

Bị mất bản chính giấy khai sinh có được cấp lại không?

Một bạn đọc có địa chỉ email hao15668@gmail.com gửi tới trangtinphapluat.com câu hỏi: Cháu bị mất bản chính giấy khai sinh có được cấp lại không? Trangtinphapluat.com trả lời bạn như sau: Trước ngày 01/01/2016 thì khi công dân làm mất bản chính giấy khai sinh hoặc giấy khai sinh bị …

Đọc tiếp

Con tôi cư trú ở Nhật, cháu có thể tới đại sứ quán chứng sơ yếu lí lịch không ạ?

Theo quy định tại Khoản 3 Điều 5 Nghị định 23/2015/NĐ-CP của Chính phủ qcấp bản sao từ sổ gốc, chứng thực bản sao từ bản chính, chứng thực chữ ký và chứng thực hợp đồng, giao dịch, thì thẩm quyền chứng thực của  cơ quan đại diện của Việt …

Đọc tiếp

Căn cứ văn bản chưa có hiệu lực thi hành để ban hành quyết định được hay không?

Em chào anh! Em muốn soạn Quyết định ban hành kế hoạch thi hành Luật Hộ tịch 2014 trước ngày Luật có hiệu lực, nhưng QĐ của em lại có hiệu lực sau ngày Luật Hộ tịch có hiệu lực được không anh? Phần căn cứ Luật hộ tịch chua …

Đọc tiếp

Website các cơ quan nhà nước có được quảng cáo thương mại?

Nhiều bạn đọc gửi nội dung câu hỏi website các cơ quan nhà nước có được đăng thông tin quảng cáo thương mại giống như các trang tin tức, mạng xã hội…hay không? nếu được đăng thì thực hiện như thế nào. Trangtinphapluat.com trả lời như sau: Theo Điều 23 của …

Đọc tiếp