loading...
Trang chủ / BÀI VIẾT HAY / Hôn nhân và gia đình / Sinh con trước khi đăng ký kết hôn, không cần phải làm thủ tục nhận cha con

Sinh con trước khi đăng ký kết hôn, không cần phải làm thủ tục nhận cha con

Đây là hướng dẫn tại Công văn số 69/HTQTCH-HT ngày 08 tháng 02 năm 2017 của Cục Hộ tịch, Quốc tịch, Chứng thực về hướng dẫn nghiệp vụ hộ tịch thì đối với trường hợp con do người vợ sinh ra trước thời điểm đăng ký kết hôn đã được đăng ký khai sinh không có thông tin vềngười cha, vợ chồng có văn bản thừa nhận là con chung thì không cần phải làm thủ tục đăng ký nhận cha, mẹ con mà làm thủ tục bổ sung hộ tịch để ghi bổ sung thông tin về người cha trong Sổ đăng ký khai sinh và Giấy khai sinh của người con theo đúng quy định tại Khoản 2 Điều 13 Thông tư 15/2015/TT-BTP. Thông tư 15/2015/TT-BTP cũng không quy định về thời hạn trẻ em sinh trước thời điểm cha mẹ đăng ký kết hôn bao lâu nên về nguyên tắc, trẻ được sinh trước thời điểm đăng ký kết hôn (không giới hạn thời gian bao lâu), nếu cha mẹ thừa nhận con chung thì cơ quan hộ tịch vẫn thực hiện bổ sung hộ tịch để ghi thông tin về người cha vào giấy khai sinh cho con mà không yêu cầu đương sự làm thủ tục đăng ký nhận con.

Quốc Sử

loading...
loading...

Tác giả Nguyễn Quốc Sử

Blog chia sẻ thông tin pháp luật - Tư vấn pháp luật - Quảng cáo trực tuyến. Liên hệ: kesitinh355@gmail.com

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *