Trang chủ / BÀI VIẾT HAY / Lĩnh vực dân sự / Những công trình nào được xác định là nhà ở riêng lẻ?

Những công trình nào được xác định là nhà ở riêng lẻ?

Theo quy định tại Khoản 29, Điều 3 Luật Xây dựng số 50/2014/QH13 ngày 18/6/2014, “nhà ở riêng lẻ là công trình được xây dựng trong khuôn viên đất ở thuộc quyền sử dụng của hộ gia đình, cá nhân theo quy định của pháp luật”.

Nhà ở riêng lẻ theo Luật Nhà ở

Tại Khoản 2 Điều 3 Luật Nhà ở năm 2014 thì “ Nhà ở riêng lẻ là nhà ở được xây dựng trên thửa đất ở riêng biệt thuộc quyền sử dụng hợp pháp của tổ chức, hộ gia đình, cá nhân, bao gồm nhà biệt thự, nhà ở liền kề và nhà ở độc lập”.

Những công trình nào được xác định là nhà ở riêng lẻ?
Những công trình nào được xác định là nhà ở riêng lẻ?

Đối với nhà ở riêng lẻ ở đô thị thì bắt buộc phải xin giấy phép xây dựng trước khi khởi công xây dựng. Đối với nhà ở riêng lẻ ở nông thôn thì được miễn giấy phép xây dựng, trừ trường hợp xây dựng trong khu bảo tồn, khu di tích lịch sử – văn hóa.

Xử phạt xây dựng nhà ở riêng lẻ không phép

Trường hợp cá nhân, tổ chức xây dựng nhà ở riêng lẻ mà không có giấy phép xây dựng ở những nơi buộc phải có giấy phép xây dựng hoặc xây dựng sai giấy phép xây dựng được cấp thì bị xử phạt vi phạm hành chính như sau (Nghị định 139/2017/NĐ-CP về quy định xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động đầu tư xây dựng; khai thác, chế biến, kinh doanh khoáng sản làm vật liệu xây dựng, sản xuất, kinh doanh vật liệu xây dựng; quản lý công trình hạ tầng kỹ thuật; kinh doanh bất động sản, phát triển nhà ở, quản lý sử dụng nhà và công sở):

Xử phạt vi phạm hành chính hành vi xây dựng sai phép
Xử phạt vi phạm hành chính hành vi xây dựng sai phép

1. Xử phạt đối với hành vi tổ chức thi công xây dựng công trình sai nội dung giấy phép xây dựng được cấp (trừ trường hợp quy định tại điểm a, điểm b, điểm c khoản 7 Điều này) đối với trường hợp cấp phép xây dựng mới như sau:

a) Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với xây dựng nhà ở riêng lẻ tại đô thị;

b) Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với xây dựng nhà ở riêng lẻ trong khu bảo tồn, khu di tích lịch sử – văn hóa hoặc xây dựng công trình khác không thuộc trường hợp quy định tại điểm a, điểm c khoản này;

c) Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với xây dựng công trình có yêu cầu phải lập báo cáo kinh tế – kỹ thuật đầu tư xây dựng hoặc lập dự án đầu tư xây dựng.

2. Phạt tiền đối với hành vi tổ chức thi công xây dựng công trình không có giấy phép xây dựng mà theo quy định phải có giấy phép xây dựng như sau:

a) Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với xây dựng nhà ở riêng lẻ trong khu bảo tồn, khu di tích lịch sử – văn hóa hoặc xây dựng công trình khác không thuộc các trường hợp quy định tại điểm b, điểm c khoản này;

b) Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với xây dựng nhà ở riêng lẻ tại đô thị;

c) Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với xây dựng công trình có yêu cầu phải lập báo cáo kinh tế – kỹ thuật đầu tư xây dựng hoặc lập dự án đầu tư xây dựng.

Ngoài bị phạt tiền thì tổ chức, cá nhân vi phạm còn bị buộc xin giấy phép xây dựng trong thời hạn 60 ngày, nếu quá 60 ngày mà không xuất trình được giấy phép xây dựng sẽ bị áp dụng biện pháp buộc phá dỡ phần công trình, công trình không có giấy phép, sai phép.

Rubi

Tác giả Nguyễn Quốc Sử

Blog chia sẻ thông tin pháp luật - Tư vấn pháp luật về xử lý vi phạm hành chính, đất đai, xây dựng; tư vấn lĩnh vực dân sự, hôn nhân gia đình... - Quảng cáo trực tuyến: Textlink, bài viết quảng cáo... Liên hệ: kesitinh355@gmail.com. Điện thoại: 0935634572

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *